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Na Augusta Njoji, DODOMA

SAJILI wa Bodi ya
Maziwa Nchini,
Dk. George Msalya,
amesema Tanzania
bado inakabiliwa na uzalishaji
mdogo wa maziwa, huku kiasi
cha Sh. bilioni 22 kikitumika kila
mwaka kuagiza maziwa nje ya
nchi.

Aliyasema hayo alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari katika maadhimisho ya
wiki ya maziwa ambayo hu-
fanyika Juni mosi ya kila mwaka,
kwa mwaka huu kitaifa yata-

fanyika jijini Tanga.

Alisema Tanzania inazalisha
lita bilioni 3.4, ikigawanywa kwa
idadi ya Watanzania, kila mtu
atakunywa wastani wa lita 50
tu kwa mwaka wakati anapaswa
kunywa lita 200.

“Kwa mujibu wa wataalamu
wa afya mtu anatakiwa kunywa
maziwa lita 200 kwa mwaka,
hivyo bado kuna uhitaji mkub-
wa wa uzalishaji zaidi wa mazi-
wa ni kinywaji muhimu kwa
afya ya binadamu,” alisema.

Hata hivyo, alisema bado
uelewa ni mdogo kwa watu

Uzalishaji wa maz
bado tatizo nchini

nakwenda baa kunywa pombe
wakati maziwa ni muhimu ku-
liko pombe.

“Tangu kuanzishwa kwa
bodi hii mwaka 2005 Tanza-
nia imepiga hatua katika uzal-
ishaji wa maziwa, ambapo hadi
mwaka 2015 kila mtu alikuwa
anakunywa lita 40 hadi
45 "alisema.

Alisema hadi kufikia mwa-
ka 2021 kila mtu anakunywa
maziwa lita 50 kwa mwaka,
katika pato la Taifa maziwa ya-
nachanglakwaasilimia30 huku

mukasektayanuﬁsgoﬂdcbmg-
':lakwaa;i!lnﬁa

|w§

Dk. Msalya aliwataka Watan-
zania kuwa na uzalendo wa °

kutumia bidhaa za ndani za

maziwa ili kuwainua wafugaji,

wasindikaji na wachakataji wa

bidhaa hiyo kwa kuwa zipo bid-
haa nzuri za maziwa zinazoten-
genezwa nchini.

Aidha, alisema katika maa-
dhimisho hayo yatalenga katika
kufanya utafid kuhl.Bu tasnia
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WATUHUMIWA wa kusafirisha dawa za kulevya, raia wa Iran, wakipelekwa katika Mahakama ya Mkoa Lindi, jana.

(Picha na Sophia Nyalusi)
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X Siri unywaji maziwa lita 200 yafichuliwa

Na ASHURA ASSAD

TANZANIA bado ina uzalishaji mdogo wa
maziwa kwa sababu ina uwezo wa kuzalisha
lita bilioni 3.4.

Maziwa hayo yakigawanzwa kwa idadi
ya Watanzania, kila mtu atakunywa wastani
wa lita 50 tu kwa mwaka badala ya lita 200
zinazoshauriwa.

Hayo yalisemwa na Msajili wa Bodi
ya Maziwa Nchini, Dk. George Msalya,
alipozungumza na gazeti hili kuelekea
Maadhimisho ya Wiki ya Maziwa inayoanza leo
hadi Juni 4, mwaka huu.

Aliserna serikali imekuwa ikitumia sh. bilioni
22 katika uagizaji maziwa kutoka nje ya nchi
kisha kuingizwa nchini kupitia taasisi zake.

Dk. Msalya alisema suala la unywaji maziwa
kwa Watanzania, linaonekana kukosa hamasa
licha ya serikali kutumia juhudi kubwa kutoa
hamasa.

“Bado uelewa ni mdogo. Mtu badala ya
kunywa maziwa, anakwenda baa kunywa
pombe, wakati maziwa ni muhimu kuliko hiyo
pombe,” alisema.

“Maziwa ni mlo kamili, unaweza usile
ugali, maji na vyakula vinginevyo kwa sababu
yana protini ya kutosha, hivyo Watanzania
wanapaswa kunywa maziwa kwa ajili ya afya
zao,” alisema.

Alieleza kuwa, maziwa ni biashara nzuri
kama yatauzwa na kuhifadhiwa vizuri, ndiyo
maana kuna kampuni kama Asasi na Tanga

Fresh ambayo yamekuwa yakifanya biashara
hiyo ya uuzaji na ununuaji wa maziwa.

Kwa mujibu wa Msajili huyo, maziwa
huchangia ukuaji wa uchumi, ni mlo muhimu
kwa afya, lakini uzalishaji mdogo husababisha
uingizaji wa maziwa kutoka nje ya nchi kama
vile ya unga na mengineyo.

Aidha, alisema uhamasishaji wa unywaiji
maziwa, umechangia kuongezeka hata mifugo,
lakini imehamasisha kuongezeka kwa ulaji na
usindikaj.

“Tulikuwa chini ya lita 50, lakini kwa sasa
tuko juu ya 50 ambapo kwa sasa sekta ya
mifugo, inachangia pato la taifa kwa asilimia 7.

Alisema kuwa, tangu kuanzishwa kwa bodi
hiyo mwaka 2005, Tanzania imepiga hatua
katika uzalishaji wa maziwa, kwani mwaka
2015 kushuka chini, wastani kila mtu alikuwa
anakunywa lita 40 hadi 45.

“Kufikia mwaka 2015 hadi 2021, kila mtu
atakunywa maziwa lita 50 kwa mwaka, ambapo

katika pato la taifa maziwa yanachangia asilimia

30.M :

. WANANCHI WAONGEA

* Juma John ambae ni dereva wa bodaboda
kituo cha ‘Lumumba;-alisema elimu-ni ndogo.

juu'ya unywalj-maziwa kwa k.u&.vg;{ﬁ nii |
kutumia-kinywajihicho ni kuharibufegha.
~Watdlaamu “wa -afya wanatakiwa kutoa. .
elimu jutiyguriihimu wa kinywa maziwa.
Aliserma™ umuhimu  wa~kuhywa maziwa

utausikia *kipindi ‘cha wikiya maziwa baada
ya hapo hutasikia tena, mamlaka husika

amit inaona-{

zinatakiwa kutoa elimu kwa jamii.

Mfanyabiashara wa machungwa wa
soko la Kariakoo, Daudi Peter, alisema
kwamba, kipato ni sababu ya jamii
kutokunywa maziwa.

Alieleza kuwa, maziwa yanagharama
kubwa kwa mtu wa kipato cha chini ni
vigumu kunywa maziwa kutokana na
kipato chake pakiti ndogo inauzwa 1000 na
kubwa ambayo ni nusu lita 1,500.

Maadhimisho hayo ambayo
yanafanyika Mkoa wa Mbeya yanalenga
kufanya tafiti kuhusu tasnia ya maziwa,
kujifunza namna ya kufuga ng'ombe bora
wa maziwa na kugawa maziwa katika
makundi mahitaji maalum kama wagonjwa
katika hospitali mbalimbali.

|___raica [

1" MAZIWA NI
MLO KAMILI

*-. Maziwa pimlo kamili, unaweza usile

Ul maji na vyakula vinginewyo kwa
Sababiyana protini ya kutosha, hivyo

|.. . Watanzania wanapaswa kunywa

.| - =xmaziwa kwa ajii ya afya zao.
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Kazi ya kuhamisha bomba la maji inchi sita ili
ujenst wa barabara inayoanzia Chuo Kikuu Ar

* Wafugaji waombewa mikop
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Na Patrick Mabula,
Kahama

m m MBUNGE wa Jimbo la
Kahama, Jumanne Kishimba
(maarufu kwa jina la profesa)
ameziomba taasisi za fedha
zikiwemo benki kuweka utaratibu
wa kuwapatia mikopo wafugaji kwa
kuweka dhamana ya mifugo yao
zikiwemo ngiombe nao waweze
kunufaika na fursa hiyo.
Akizungumza katika maonyesho
ya biashara ya wa asiriamali
na makampuni mbalimbali {!.121
aliyokuwa yanafanyika katika
lv(ituo cha Biashara na Uwezeshaji
Manispaa ya Kahama alizitaka
taasis| za fedha kuwakopesha
mikopo wafupr;ap kwa kuweka
dhamana ya miiugo yao.
Kishimba alisema, sekta ya
wafugayi va mifugo ni sehemu ya
uchumi wa taifa, hivyo Inapaswa
Fuwezeshwa na kuziomba taasisi
-4 fedha katika utaratibu wao
kuangaha mpango wa kuwapatia
mikopo kwa kuweka dhamana ya

~ ngiombe badala ya nyumba

okuwa ikiendelea juzi eneo
i hadi Goba kwa Kiwango C

la Makon

"Kama mfugaji_anatumia
nglombe kutoa mahari na akapewa
mwanamke akaoa na kukaa naye
maisha yake yote sasa kwa nini
benki wasimpatie mkopo kwa
kuweka dhamana ya mifugo yake
hiyo hiyo katika kumwendeleza
kiuchumi,"alisema Kishimba.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Philimon Sengati akiongea na
washinki wa maonyesho hayo ya
biashara na wananchi alisema,
Serikali siku zote itaendelea
kuondoa vikwazo na kuweka
mamn%ra mazun ya biashara kwa
wawekezaji katika kuboresha kazi
za0 na kuchangia pato la taifa.

Sengati alisema, maonyesho
hayo yaliyokuwa yamejumuisha
wajasiriamali wa ndani na nie ya
nchi kutoka Afirka Masharii na
Kati wanapaswa kutumia fursa
hiyo ya elimu waliyopata toka kwa
makampuni ya uwezeshaji kiuchumi
kuwa na maono na ubunifu mpya
katika kukuza shughuli zao.

"Mkoa wa Shinyanga una
fursa nyingi za kiuchum, serikali
itaendelea kuwasaidia na

ha lami. (Na

o kwa dhamana ya mifug
kushirikiana na taasisi zole za
umma na za watu binafsi kwa

wanaotaka kuwekeza ili mkoa
wetu usonge mbele katika suala la

o, Dar es Salaami kupisha

Mpigapicha Wetu

maendeleo, alisema Senga.

. KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

| Kadi ya pikipiki
enye usajili namba
' MC119CNB aina
| ya KINGLION rangi
n;;ekundu chasis namba
L7GPCKLY111012467,
mﬂml namba
| KL162FMJ-15012467, kwa
~ iinala IDDI HALFANI
. SIGARA imepotea.
Taarifa imetolewa kituo
cha Polisi Kigoma na
kL(l_Jpewa g.ﬂada namba
KG/CPS/BVI/VOL49/2021.
Kwa %eyote atakayeokota
kadi hiyo anaombwa
aipeleke kituo chochote
' cha polisi kilicho karibu.
|
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a Mbaraka Kambona,
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. mm WAWEKEZAIJI
| mrefu katika Vitalu w\;BRZ:g?f:
| za Taifa wameiomba Serikali
remes Amaclaryoe i Basch v
| Wananchi katika m';aeneo hr:xyg
kwani vitendo hi i 3
J o vimekuwa
I‘ kikwazoya mminimandeleza
| gkl wemesema hayo
| Mashimba Ndakig:ﬁiggkut\;urg
. | nao katika kikao kilichoandaliwa
Jigwa | na Kampuni za Ranchi za Taifa
vabuwaoa ’ NARC I‘)l _Iggcggéa;nyika Jijini
e ma Mei 29, :
Eﬂ?\dl . Wakieleza changamoto
T ! wa]mpahil;anpak;maezﬁmgg
nana | mengine, suala la Wananch
fazazi | kuvamiamaeneo yao waliyowekeza
yekiti | linakwamisha ya shughulizao
2 wa | za kuendeleza ufugaji wa kisasa.
wwa | ekiti wa Wawekezaji hao,
hiyo | Jackson Mwasonga alisema kuwa
0 ya | wavamazi wanakwamisha shughuli
nkoa | z20 na kuna wakati wanalazimika
kutoa hela kwa wavamizi hao ili
7l wa 7
ngia

i

i

Habari za kitaifa

=<

Wawekezaji waiomba Serikali kud

waweze kuchunga mifugo yao
katika maeneo wanayomiliki kihalali.
_"Wazin inafika wakati tunatoa hela
ili tuweze kuchunga na kunusuru
mifugo yetu, uvamizi unatishia
maisha yetu na mali zetu, tunaomba
mtangaze wavamizi waondoke ili
tuweze kufanya ufugaji unaohitajka
kwa amani," amesema Mwasonga

Projestus Gamasho, Mwekezajl

katika Ranchi ya Kitengule, mkoani
Kagera alisema ranchi hiyo kwa
sasa imevamiwa na tembo zaidi
ya Mia Sita (600) na wameharibu
miundombinu yote huku akiiomba
Serikali kutoa msaada wa h
kuwaondoa tembo hao.

Mwekezaj wa Ranchi {)a
Uvinza, Kigoma, Benard Katamba
amesema wavamizi katika Ranchi
hiyo sio tu wamechukua maeneo
yao, wanaibamifugo yao kila wakati
;ambo ambalo linawakatisha tamaa
ya kuendelea na ufugaji.

'Sisi wawekezaji wa Ranchi ya
Uvinza tumevamiwa haswa, mp:
sasa nimeshaibiwa ng'ombe 25
na mbuzi 150 na sina matumaini
yoyote ya kuwapata, kwa kweli
tunaomba msaada wa Serikali,"
amesema Katamba

Kufuatia hali hiyo, mwekezaji

1a Ranchi ya Misenyh Mkoani
‘iglgkéra, Nes{ory Lugakingira
akitoa ushauri kwa Serikali alisema
kuwa il waweze kuishi kwa amant
Serikaliione uwezekano katika yale
maeneo yaliyovamiwa yagawiwe
kwa wavamizi hao na sehemu
itakayobaki waitumie kuendeleza
mifugo yao na kuepuka migogoro
na wananchi hao. :

Akitoa ufafanuzi wa hoja za
Wawekezaji hao, Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki alisema kuwa Serikali ipo
pamoja na Wawekezaji hao na
tachukua hatua kali kwa wale wote
wanaovamia maeneo ya ranchi
kinyume na Shena.

"Ninaelewa kwamba kuna
maeneo ambayo Wananchi
wanakaa na kuwaondoa itakuwa
ni uvunjifu wa haki za binadamu,
maeneo hayo tutayainisha na ih
tuone kama tunataka kuendelea
nayo au tukubali maeneo hayo
yawe na matumizi mengine,"
amesema Ndaki

"Aidha,Ndaki ametumia fursa
hiyo kuwahimiza Wawekezaji hao
kuyatumia maeneo waliyowekeza
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hibiti uvamizi ranchi za taify ,

kwa malengo yali :
huku T kl‘fﬁﬁ“g:dlw@
a Wawekezaji wamejoal!
hawayatumii vizuri maeneoﬁ
jambo lillopelekea kuvamiwa, 20
Niwaombe kuanzia g4
mkayatumie maeneo hayo
malengo yaliyokusudiwa,mkatan -
ufugaji wa kibiashara, mkifanye
hivyo mtaweza kuainisha Vima-
gharama za matumizi na faidn
mnayopata," amesisitiza Ndakj
Naye,Mwenyekiti wa Bodj
NARCO, Paul Kimiti alisgys
uvamizi unaoendelea unawaum; 2
Wawekezajina kuwalaﬁshamg
huku akiiomba Serikali kuchukya
hatua kudhibiti vitendo hivyo.
Naiomba Serikali kuangalia
uwezekano wa NARCO Kuwa
na Askari kama TANAPA, naamipi
watasaidia kudhibiti uvamiz huy
kabla haujashamin, na vitendo hiwo
vitakoma,' amesema Kimiti
Lengo la kikao hicho
kilichoandaliwa na NARCO n;
tur?nge_? na Wawekezaji hao
uhusu Tozo mpya ya pango ya
kitalu nakayoanza{y%nygkag Ju*ai
1, 2021 na kuwahimiza kuhuisha
mikataba yao.

Wagziri wa Mifugo
na Uvuvi, Mashimba
Ndaki (kulia)
akiongea na
Mbunge wa Jimbo
la Monduli, Fredy
Lowassa (kushoto)
walipokutana

za Taifa

S nbn il GG g g T 00 l.;_.l;; ‘
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katika kikao
kilichoandaliwa na
Kampuni ya Ranchi

kilichofanyika
jijini Dodoma juz\
Mbunge huye
alikuwa ni miongon!
mwa wawekezal
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q DC Njombe awashauri wana

' Na Omary Mtamike, Njombe

| mEMKUU wa Wilaya ya Njom
be,
- Ruth Msafin amewa¥ak¥1 wajnanchi
* | wa Mkoawa Njombe na Tanzania
jn I - kwa ujumla kuingia kwenye
- shughuli za ufugaji kwa sabagu
- unalipa na hautumit muda mwing

wa mfugaji.

u u | Msafin aliyasema jana shambani
~ kwake baada ya kutembelewa na
timu ya wataalam kutoka Wizara

walinze | ya Mifugo na Uvuvi, Wawakiloshi
- wa mradi wa utafiti wa malisho
va | unaozingatia utunzaji wa Mazingira

e ' (CIAT) na wafugaji na wazalishaji
. wa malisho kutoka mikoa ya

ani . Sy
s Njombe, Tanga na Kilimanjaro.

ey “Mfano mirgi hapa kilamwezi kwa
mika ng'ombe jike niliyenaye hapa nina
L | uhakika s ilingz(iI 200,000 na zaidi
dlola | kwamwezinakinyesichang'ombe
vloni . hawanatumia kamambole kwenye
vaawali | mashamba yangu ambayo tangu
wamiti, | nianze ufugaji sijavyahi kutumia
kwa | mboleaza kisasa,” alisema.

e Aidha Msafiri alibainisha ukosefu
:lz: wa soko la uhakika la maziwa

kama moja ya changamoto
zinazowakabili wafugaji mkoani
Njombe ambapo amesema kuwa
bei ya lita moja ambayo viwanda
vinanunua maziwa kwa wafugaji
ipo chini uliinganisha na bei iliyopo
mtaani: :

Akizungumzia kuhusu uhimilishaji
Msafiri ameisifia teknolojia hiyo
kwa kurahisisha upatikanaji wa
ng'ombe bora na wa kisasa
ambapo aliomba Wizara kupeleka
wataalam wa kutosha wa teknolojia
hiyo hasa kwenye ngazi ya kata
wanakopatikana wafugaji wengi.

“Bado wataalam wetu kwa
upande wa hii teknolojia ni
wachache na hata mimi hapa
kwangu ng'ombe ameingia joto
mara mbili lakini mtaalam nimmoja
na anatoka mbali hivyo kila akifika
hapa anakuwa amechelewa na
hapo natakiwa kusubiri tena mwez
mwingine,” alisisitiza Msafiri.

Kwa upande wake kiongozi
wa timu ya wataalam wa mradi
wa “CIAT" An Notenbaert mbali
na kufurahishwa na kazi nzuri

nchi kujikita kwenye ufugaji >«

iliyofanywa na wanifaika wa mradi
huo, amewapongeza wafugaji wa
Mkoa wa Njombe waliowezeshwa
na mradi huo kwa kazi kubwa
waliyofanya ambapo alimpa zawadi
yambegu zamalishoya “brachiara”
ainaya _ |
Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Ruth
Msafiri baada ya kuvutiwa na
iitihada zake katika tasnia ya ufugaji
a ujumla. .
Akizungumza kuhusu umuhimu
wa ziara hiyo, Kaimu Mkurugenzi
wa Taasisi Sa Utafiti wa Mitugo
(TALIRI) Dkt. Jonas Kizima
amesema kuwa ni lazima wafugaji
wabadilike na kutambua kuwa
ufugaji wa ng'ombe weng bila
kutenga maeneo ya kuzalisha

malisho hauna tijana unasababisha -

migogoro baina ya wafugaji na
watumiaji wengine wa Ardhi.

“Wafugaji ni lazima wajue
kuwa ili ng'ombe aweze kuzalisha
maziwa kwa wingi anapaswa
kupewa malisho bora na ndio
maana unaona wakati wa kiangazi
uzalishaji wa maziwa hupungua
hadi asilimia 50 kwa sababu

obra, mulato Il na Gayman:-

wafugaji wengi hutegemea malisho
anayostawi wakati wa masika
ivyo sasa ni lazima tubadilike
kwa sababu haya malisho pia
imeshakuwa ni biashara nzuri sana
hata kwa mtu asiyefuga,” alisisitiza
DktKizima . - i
Kwa upande wa mmoja wa
waﬂj?ap waliotembelewa na timu
hiyo, Juliana Mlagala alisema kuwa
ziara hiyo memuongbezea tijabaada
ya kujifunza mambo mbalimbali
ambayo alikuwa akikosea hapo
awali. e
“Ufugaji kwangu ndio kila
kitu kwa sababu ninasomesha
watoto na kufanya shughuli zote
za maendeleo na leo nimejfunza
zaidi kuwa sisi wafugaji hatupaswi
kugeuza mifugo yetu kama
dhamana ga kukopa bali tutumie
kupata fedha ambazo zitatufanya
tukidhi mahitaji yetu” alihitimisha
Miagala. _
Ziara hi){_o itaendelea katika
mikoa ya Tanga na Kilimanjaro
ambapo imejikita kuweka mkazo
2aidi katika suala zima la uzalishajl
malisho ya mifugo.
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Loy waljidiiga fla ivilukO nuo
baada ya kupatiwa elimu ya hifadhi
yajami,

aarifa_hiyo njema ilitolewa
mwishoni mwa wiki na Kaimu
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Wafugaji wadogo
kupewa mikataba
ya miaka mitatu

Na Joyce Kasiki,Dodoma

mm WIZARA ya mifugo na uvuvi
Imesema,ipo kwenye mpango
wa kutoa mkataba wa miaka
mlgatu nlzltatu Ikwa r\;v.a\fu aji |
wadogo kwenye Ranch za Taifa | Ji#
(NARCO) ili Igutatua migogoro
lakini pia kuwafanya wawe wa gaj}
wakubwa.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki
wakati akizungumza na wawekezaji
wa Ranch za Taifa pamoja na
Menejimenti ya Narco.

“Kwenye Ranch za Taifa tuna
matatizo mengine ya migogoro
ya wafugaji na wakulima,
wafugaji na watu wengine na
tumesema hivi tunataka kupunguza
migogoro ya wafugaji kwa
kuyatoa mashamba ambayo
hayatumiki kwa wafugaji wadogo
wanaohamahama,”alisema Ndaki
na kuongeza;

“Tulikuwa na wazo la kuwapa | =%
mkataba wa mwaka mmojammoja, | .
lakini hatujui uwezo wao, lakini |
tumekubaliana kuwapa mikakataba
ya miaka mitatu ili awe mfugaji
mkubwa baadaye na lengo la |/
kufanya hivyo tunataka akue ili |8
tuweze kumuongeza mkataba,
nia ni kutaka kutumia NARCO
na mashamba yetu ili kubadilisha
mashamba na aina ya ufugajl
tunaofanya.” tof

Alisema lengo la wao kuwekeza
na mfanyabiarsha yeyote ni kupata -
faida, hivyo wafuge kisasaillwaweze | "~
kuona faida lakini pia kuiwezesha I

sekta ya mifugo kuchangia vyema
katika),cl)ato Iaq'ajfa., : :

Katika \r}\?tu nyin mc_at I\Hﬂg

lisema, Wizara yake Ital ’
%;i%hyaTaifaNAR)éO nakufanya | na
maboresho na kuondoa vikwazo
mbalimbali il ilete tija katika sekta i

hiyo. : .
“Moja ya jambo ambalo | W
,. mnhggkjgvva{kulifan){a ni | ime
 kujlendesha kibiashara hamuwez\ ubs
 kyjiendesha kibiashara ikiwa kuna | mfi
~ yikwazo,"alisema na kuongeza; .| mit
B ""%anﬂd_le'o naomba wafugaji |
' wa Tanzania tunakoenda WOt | p,
futafuga kila nchijsitokee ndani ya |
miaka mitano, tukiendelea kufuga | 4
kiasil tutafikamahalitutalazimishwa |+

e katika eneo maalum maana | o,
mifugo na matumizi ya ardhi | ku
yanaongezeka kila siku. za
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